ધાર્મિક લેખ

આ રાજ્યમાં નિર્માણ થશે, વિશ્વની સૌથી ઉંચી શિવ પ્રતિમાનું, જાણો તેની ખાસિયત.

આપ શેર કરી શકો છો

દેશના અત્યારે સૌથી ઉંચી પ્રતિમા તરીકે સ્ટેચ્યુ ઓફ યુનિટી ખૂબ જ વિશ્વ વિખ્યાત થયેલી છે. ત્યારે આ જ પ્રતિમાથી બમણી ઉંચી પ્રતિમાનું નિર્માણ થઈ જવા રહ્યું છે, ત્યારે ચાલો ક્યાં શહેરમાં અને કોણી પ્રતિમાં બનાવ જઈ રહી છે આનું નિર્માણ કોના દ્વારા થઈ રહ્યું છે. 

રાજસ્થાનના સ્વાયત્ત શાસન પ્રધાન મંત્રી શાંતિ ધારીવાલે નાથદ્વારામાં એક મોટા વ્યવસાયિક જૂથ દ્વારા બનાવવામાં આવતી 351 ફૂટ ઉંચી શિવ પ્રતિમાં) ની મુલાકાત લીધી હતી.  આ દરમિયાન વિધાનસભા અધ્યક્ષ ડો.સી.પી.જોશી પણ ધારીવાલ સાથે હતા.  મૂર્તિનું નિરીક્ષણ કર્યા પછી શાંતિ ધારીવાલે કહ્યું કે આ મૂર્તિનો શિલાન્યાસ મુખ્યમંત્રી દ્વારા 2012 માં કરવામાં આવ્યો હતો. 

મૂર્તિ બનાવવાનું કહેવામાં આવ્યું હતું.  તે પછી પણ અમને આશંકા છે કે જમીનની રકમ તેના માટે માંગવામાં આવી રહી છે.  ત ચોક્કસપણે ટૂંકી પડી જશે. અમને સમજાયું કે થોડી વધુ જમીન ફાળવી દેવી જોઈએ.ધારીવાલે કહ્યું કે મૂર્તિ નિર્માણ થયા બાદ અહીં આવતા પ્રવાસીઓને તમામ સુવિધાઓ પુરી પાડવા તમામ પ્રયાસો કરવામાં આવશે.

નાથદ્વારામાં ગણેશ ટેકરી ખાતે બનાવવામાં આવી રહેલી આ મૂર્તિ દુનિયાની સૌથી ઊંચી શિવ પ્રતિમા હશે  ભગવાન શિવનું ધ્યાન કરતી આ મૂર્તિનું શિર 70 ફૂટ ઉંચું હશે. પ્રતિમાનું સ્થળ ક્ષેત્ર 25 વિઘામાં પથરાયેલું છે. પ્રતિમાની ડિઝાઇનની વિન્ડ ટનલ ટેસ્ટ સિડનીમાં થઈ. પવન 250 કિ.મી.ની ઝડપે પવન આગળ વધી રહ્યો છે ત્યારે પણ પ્રતિમાની કોઈ અસર નહીં થાય.તને વરસાદ અને સૂર્યપ્રકાશથી બચાવવા માટે, તે કોપર કોટિંગ દ્વારા ઝીંક સાથે કોટેડ કરવામાં આવશે, જે 20 વર્ષ સુધી ઝાંખું નહીં થાય.

 પ્રતિમાની અંદર 4 લિફ્ટ હશે.  29-29 ભક્તો એક સમયે 110 ફીટ પર 2 લિફ્ટમાં પહોંચી શકે છે અને 13-13 શ્રદ્ધાળુઓ બે અન્ય એલિવેટરથી 280 ફૂટ એકસાથે આવી શકે છે.  આ શિવ મૂર્તિનો આધાર (ભારતમાં સૌથી લાંબી શિવ પ્રતિમા) 110 ફુટ ઉંડો છે, જ્યારે પંજાની લંબાઈ 65 ફુટ હોવાનું કહેવાય છે.  પંજાથી ઘૂંટણ સુધીની મેરતીની ઉંચાઈ 150 ફુટ છે જ્યારે ખભા 260 ફૂટ અને કમરબેન્ડ 175 ફૂટ છે.  ત્રિશૂળની લંબાઈ વિશે વાત કરવામાં આવે તો તે 315 ફૂટ અને જુડા 16 ફૂટ  ઉંચાઈએ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *