ઈતિહાસ

અહી ઍક શિક્ષક છોકરીઓ ની પૂજા કરે છે.

આપ શેર કરી શકો છો

કટની .મધ્યપ્રદેશ માં કટની જીલ્લામાં એક શિક્ષક મહિલા અને છોકરિયો નું સન્માન અંગુઠો મિસાલ પેશ કર્યો છે. આ શિક્ષક 20 વર્ષ થી વધારે સમય થી છોકરીઓ ની પૂજા અને ચરણ પૂજન પછી અધ્યાપન નું કામ કરે છે. કટની જીલ્લામાં લોહરવાળા માં પ્રાથમિક શાળા હતી.અહિયાં જે છોકરીઓ ભણવા આવે તે પ્રભારી ભૈયા લાલ સોની પ્રાથના થી પહેલા તેના પગ ને ગંગાજળ માં ધોતા હતા. પછી પૂજા કરીને જ અધ્યાપક ચાલુ કરતાં હતા.આ 23 વર્ષ થી નિરંતર જારી છે.કોરોના ની મહામારીમાં વિધ્યાલય બંધ રહી હતી.અમારા ઘરમાં અમારા વિધ્યાલય માં સંચાલિત મહોલ્લા ક્લાસ માં પણ છોકરીઓ ની પૂજા કરવાનું નથી ભૂલતા.

ભૈયા લાલ સોની કહેતા હતા કે ઍક પવિત્ર વિચાર ની સાથે નમામિ જનની શરૂઆત થય હતી.આ અભિયાન માં છોકરીઓ અને મહિલા નું સન્માન કરે છે. નિયમત તોર હોય ત્યારે પ્રાથના પહેલા છોકરીઓ ના પગ ગંગાજળ થી ધોવે છે. અને નવરાત્રિ માં છોકરીઓ ની પૂજા થાય છે તેમ જ તેવી પૂજા નિયમિત કરવા માં આવે છે.

મધ્ય પ્રદેશ ની શિવરાજ સિંહ ચોહણ માં 25 જાન્યુઆરી એ સુશાસન દિવસે આ વસ્તું કરવામાં આવે છે. કે બધી સરકારી કાર્યક્રમ કન્યા પૂજાની સાથે કરવા માં આવે છે. શિક્ષક સોની આ નિર્ણય કરતી વખતે કહ્યું કે ઍક તરફ જ્યાં વિધ્યાલય માં છોકરીઓની અને મહિલા ની સન્માન ની નમામિ જનની અભિયાન ચલાવે છે. તે સ્વ્છ્તા નો સંદેશ આપવા.

સોની ને જ્યારે પુછવામાં આવ્યું કે આ વિચાર તારા મન માં આવ્યો કેવી રીતે.તેમણે કહ્યું કે આ પરંપરા પરિવાર માથી મળે છે. ત્યારે આ જોઈને મહિલા ને સમાજ માં આ સ્થાને નહીં મળે જેને આ હકદાર છે તેને હમેશા માટે ભેદભાવ કર્યો છે. લોકો ના વિચાર માં બદલાવ આવ્યો છે.આ ધ્યાન રાખવા માટે આ કાર્ય કરવામાં આવ્યો છે.નક્કી કર્યું છે કે લાઈફ ટાઈમ છોકરીઓનું સન્માન કરીશ.ત્યારે લોકો ના મન માં નૈતિક્તાનું વાતાવરણ નિર્મિત થસે અને અનૈતિક કાર્ય થાય છે.

ગામ માં પૂર્વા સરપંચ સુખરાજ સિંહ એ કહ્યું કે છોકરીઓ નું સન્માન ઓછા વર્ષ થી થાય છે..આ કામ છોકરીઓનું અને મહિલા નું સન્માન કરવું એ સારી પહલ નું કામ છે.પ્રાથના ની પહેલા આ નજારો સારો હતો.છોકરીઓ નું સન્માન કરવામાં આવે છે.

બેટી બચાવો બેટી પઢાવો આ નારે શિક્ષક રાજા ભૈયા એ સાચા અર્થ માં કાય દીધું .શિક્ષક દ્વારા કન્યા પૂજન જેમ કે સ્કૂલ માં છોકરીઓ નું ઉત્સાહ નો સંચાર છે.પણ લોકો માં પણ જાગરૂતા જોવા મળે છે.આ કારણ થી લોકો શિક્ષક રાજા ભૈયા થી જાણીને અનુકરણીય કાર્ય કરે છે.રાજા ભૈયા સ્થાને જિલ્લા સ્થર થી લઈને પ્રદેશ સ્થળ સુધી સન્માન થય ચૂક્યું છે.તેને ઈન્ડિયા માં એશિયા બૂક રેકોડ માં પણ હતો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *