વાયરલ વિડીઓ

હૈદરાબાદ માં ઍક વ્યક્તિ એ બનાવ્યું પ્લાસ્ટિક માથી પેટ્રોલ ,તેની કિમત 40 રૂપિયા માં 1 લિટર.

આપ શેર કરી શકો છો

વધતી ટેકનૉલોજિ ની સાથે લોકો નું જીવન પણ દિવસે દિવસે બદલાતું જય છે.પણ પ્ર્યવાર ના ઍક મુદો છે.પ્લાસ્ટિક ના બધા કચરાને બધી કોશિશ કરવાથી પણ વધતું જય છે.ખાસ કરીને પર્યટકો અને સમુદ્ર કિનારે હાલત માં વધારે ખરાબ છે.સમુદ્ર માં માછલી ની જગ્યા એ પ્લાસ્ટિક વધારે નિકડે છે.વૈગ્નનીકો એ આ પ્લાસ્ટિક ને ઓછું કરવા માટે તે લોકો એ કેટલીક વાર ઇવેંશન આવિષ્કાર માટે સમય બગાડયો હતો.પણ દવા ને હકીકત માં નથી બદલાવવા માં આવતું.

પ્રોફેસર સાહેબ નો કમાલ

મીડિયા માં ખબરો ને કારણે હૈદરાબાદ માં રહેવા વાળા પ્રોફેસર સતીસ કુમાર પ્લાસ્ટિક માથી પ્રેતરોલ બનાવવા નું અનેક કરનામું કર્યું હતું.પ્રોફેસર 45 વર્ષ ના છે તેમણે તેમણે ઍક એવું કરનામું કરી બતાવ્યુ કે તે ભવિષ્ય માં કે ખૂબ જ ચિંતા પૂર્વક વાત છે .પ્લાસ્ટિક માથી પેટ્રોલ બનાવવા તેની પ્રક્રિયા તેમણે પ્લાસ્ટિક માં પાયરોલિસિસ નામ આપ્યું.આટલું જ નથી તેમણે હાઈડ્રોક્સિન પ્રાઈવેટ લિમિટેડ ઍક કંપની બનાવી.જો અતિલઘુ,લઘુ,અને મધ્યમ ઉદયમ મંત્ર લય ની જેમ રજીસ્તર છે.

તે ઍક મિકેનિકલ એંજિનિયર છે તે વધારે હૈદરાબાદ માં રહેતા હતા.તેના દાવો એ છે કે ત્રણ ચરણો ની પ્રક્રિયા દ્વારા પ્લાસ્ટિક માથી પેટ્રોલ બનાવ્યું હતું.પ્રો.સતીસ ઍક કંપની ની સ્થાપના કરી હતી.તેના માટે ત્રણ સ્તરીય પરકીય અપનાવી હતી.જેને પ્લાસ્ટિક પોલિસીન ક્હે છે .તેમણે નિવર્ત માં પ્લાસ્ટિક ને અત્યપક્ષ રૂપ માં ગરમ કરવા માટે તેમણે સંઘર્કો તૂટી જાય છે.જેના પછી ગામીકરન અને અનુસઘશ આ પકરિયા પછી પેટ્રોલ બને છે.

પ્રોફેસર સાહેબ આવું બતાવે છે કે પેટ્રોલ.

પ્રખ્યાત મીડિયા સાવધાન News18India ને આપ્યું પોતાનું ઇન્ટરવ્યુ માં પ્રોફેસર સાહેબ એ કહ્યું.કે આપદે પ્લાસ્ટિકને રિસાઈકલ કરીને ડીજલ ,પેટ્રોલ અને વિમાન ઈંધણ તૈયાર કરવામાં આવે છે.આ કર્યા પછી બહુલક તત્વોના ટૂટી જાય છે.જેના પછી પ્લાસ્ટિક ને ઓગળવામાં આવે છે.જ્યારે પ્લાસ્ટિક ને બીજા પદાર્થો સાથે ભેગું કરવા માં આવે છે 350 થી 400 ડિગ્રી સેલ્સિયસ તાપમાન રાખીને પછી પેટ્રોલ બને છે.

પ્રોફેસર સાહેબ એ કહ્યું કે આ પ્રક્રિયા ખૂબ સહેલું છે પણ પ્લાસ્ટિક ને સંઘટકોને ટુટવા માટે આધારે છે અહિયાં પાઇરોયસીસ (ઑક્સીજન ની અનુપરીથીતી માં થર્મોકેમિકલ માં પ્રક્રિયા માં કોઈ વસ્તુ ને લઈને અનુઓ માં તોડ્યા )નામ ની પ્રક્રિયા કહેવાઈ છે. .આ ઍક સાધારણ પરકીય છે જેના માટે જરૂરી છે અને તેમાથી કોઈ પદાર્થ કાઢવા માં આવે છે .એટલું જ નહીં આ પ્રક્રિયા માં વાયુ પ્રદશન માં ખતરો નથી.કારણ આખી પ્રક્રિયા વૈક્યુમ માં થાય છે.

500 કિલો પ્લાસ્ટિક ને તે પાછી જેવી હતી તે પરિસ્થિતી માં આવી શક્તિ નથી.તેને આ પ્રક્રિયા ધ્વારા 400 લિટર પેટ્રોલ માં બદ્લ્વામાં આવે છે.આના કારણે તે વધારે સહેલું છે.સતીસ કુમાર ને બતાવવા માં આવ્યું કે આ પ્રક્રિયા માં નિવર્ત છે.આમાં વાયુ પ્રદૂષણ પણ થતું નથી.

પ્રતિદિન બતાવે છે 200 લિટર પેટ્રોલ.

પ્રોફેસર પોતાના આ કારણે ફોર્મિલા ની 2016 માં લઈને તે કરીબ 50 ટન પ્લાસ્ટિક ને બદલી નાખો છે.ત્યારે આ પ્રકાર ની પ્લાસ્ટિક ની પ્રયોગ કરે છે.જે કોઈ પણ પ્રકારે ડોબારા પ્રયોગ માં લાય જવાઈ છે.પ્રતિદિન કરીબ 200 કિલો પ્લાસ્ટિક ને પ્રયોગ 200 લિટર પેટ્રોલ બનાવે છે.

સતીસ પ્લાસ્ટિક ને બતાવવા માં આવ્યો છે .પેટ્રોલ ના સ્થાનિક ઉપયોગ માં 40 થી 50 રૂપિયા માં બચાવે છે.આ ઇધાન ના પ્રયોગ વાહનો માં ઉપયોગ થાઈ છે.બતાવવા માં આવે છે કે PvC અને PET આના બધા પ્રકાર પ્લાસ્ટિક નો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *