વાયરલ વિડીઓ

શું કાશી વિશ્વનાથ મંદિર તોડીને બની હતી જ્ઞાનવાપી મસ્જિદ। જાણું શું છે આખી કહાની. ॰

આપ શેર કરી શકો છો

અયોધ્યા પછી વારાણસી જિલ્લાના કાશી વિશ્વનાથ કેમ્પસમાં સ્થિત  મસ્જિદ ઉપર ભયંકર યુદ્ધ શરૂ થયું છે. ગુરુવારે વારાણસીના સિવિલ જજ સિનિયર ડિવિઝન ફાસ્ટટ્રેકની અદાલતે જ્vાનવાપી કેમ્પસનો પુરાતત્ત્વીય સર્વે કરવાના આદેશો જારી કર્યા છે. આ સાથે આ વિવાદિત કેસ ફરી એકવાર ચર્ચામાં આવ્યો છે. મસ્જિદ અને કાશી વિશ્વનાથ સંકુલમાં પુલ શરૂ થઈ ગઈ છે.

2050 વર્ષ જૂનો ઇતિહાસ છે.

તે જાણીતું છે કે આ કેસમાં એક અરજી દાખલ કરવામાં આવી છે, જેમાં અરજદાર કહે છે કે મંદિરનું નિર્માણ મહારાજ વિક્રમાદિત્ય દ્વારા આશરે 2050 વર્ષ પહેલાં કરવામાં આવ્યું હતું. લોકો અહીં લાંબા સમયથી પૂજા-અર્ચના કરતા હતા. વિવાદિત સ્થળના ગ્રાઉન્ડ ફ્લોરમાં ભોંયરું અને મસ્જિદની ગુંબજ હેઠળ પ્રાચીન મંદિરની દિવાલો હોવાનો દાવો કરવામાં આવે છે. અમને કહો કે મસ્જિદની બહાર એક વિશાળ નદી છે, જે મસ્જિદની સામે છે.

આ સિવાય મસ્જિદની દિવાલો પર કોતરણી અને દેવી-દેવતાઓનાં ચિત્રો પણ કોતરવામાં આવ્યા છે. કાંડ પુરાણમાં પણ આ બાબતોનું વિગતવાર વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે. ઇતિહાસકારો કહે છે કે કાશી વિશ્વનાથ મંદિરને ઔરંગઝેબે વર્ષ 1664 માં નાશ કર્યો હતો અને તે પછી તેના અવશેષોનો ઉપયોગ મંદિર બનાવવા માટે કરવામાં આવતો હતો.

જ્યારે 1991 માં કેસ દાખલ થયો હતો.

મને કહો કે વર્ષ 1991 માં કાશી વિશ્વનાથ જ્vાનવાપી કેસમાં વારાણસી કોર્ટમાં પહેલો કેસ દાખલ થયો હતો. આ પિટિશન દ્વારા જ્vાનવાપીમાં પૂજા માટેની પરવાનગી પણ માંગવામાં આવી હતી. સોમનાથ વ્યાસ રામરંગ શર્મા અને હરિહરન પાંડે પણ પ્રાચીન મૂર્તિ પ્લોટ ભગવાન વિશ્વેશ્વર વતી વાદી તરીકે જોડાયા હતા. જો કે, કેસ દાખલ થયાના થોડા દિવસ પછી, મસ્જિદ સમિતિએ કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા બનાવવામાં આવેલા પૂજા સ્થળોની અધિનિયમ 1991 ટાંકીને આ મામલાને હાઇકોર્ટમાં પડકાર્યો હતો.

સુનાવણી 2019 થી શરૂ થઈ હતી.

આ પછી, અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટે 1993 થી આદેશ સાથે સ્થિરતા જાળવવાના આદેશો જારી કર્યા હતા. જાણીતા છે કે સ્ટે હુકમની માન્યતા અંગે સુપ્રીમ કોર્ટના આદેશ બાદ વર્ષ 2019 માં વારાણસી કોર્ટમાં ફરી સુનાવણી શરૂ થઈ છે. અયોધ્યાની જેમ આ કેસની પણ એક પછી એક તારીખે સુનાવણી ચાલી રહી છે. વારાણસીની સિવિલ જજ સિનિયર ફાસ્ટ ટ્રેક કોર્ટે  મસ્જિદના પુરાતત્ત્વીય સર્વેને મંજૂરી આપી હતી અને તેની તપાસના આદેશ આપ્યા હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *