ધાર્મિક લેખ

આ વસ્તુઓ ભગવાન શિવને ચડાવવામાં આવતી નથી, તેનો ઉપયોગ પૂજામાં કરવો નહીં.

આપ શેર કરી શકો છો

ફાલ્ગુન મહિનાના કૃષ્ણ પક્ષની ચતુર્દશી તિથિ પર શિવરાત્રી મહાપર્વ ઉજવવામાં આવે છે. આ વર્ષે આ ફેસ્ટિવલ 11 ફેબ્રુઆરીએ ઉજવાશે. ભગવાન શિવના લગ્ન પણ આ દિવસે દેવી પાર્વતી સાથે થયા હતા. મહાશિવરાત્રી વર્ષમાં પડતા 12 શિવરાત્રિમાં સૌથી મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. મહાશિવરાત્રી પર ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીની ઉપાસના અને વ્રત રાખવાનું વિશેષ મહત્વ છે. ભગવાન શિવની ઉપાસનામાં બેલત્રા, ધતુર, ફૂલો અને ફળો જેવી વસ્તુઓ ચડાવવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન શિવ આથી પ્રસન્ન થાય છે અને ભક્તની ઇચ્છા પૂર્ણ કરે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે કેટલીક એવી વસ્તુઓ છે જે શિવલિંગ પર ચડાવવામાં આવતી નથી. આ લેખમાં, અમે તમને જણાવીશું કે આ વસ્તુઓ શું છે અને શિવલિંગ પર કેમ ચડાવવામાં આવતી નથી.. તૂટેલો ચોખા: તૂટેલા ચોખા ભગવાન શિવને ક્યારેય ચ ચડાવવામાં આવતા નથી. શાસ્ત્રો અનુસાર ભાંગેલ ભાત અધૂરા અને અશુદ્ધ છે. તેથી હંમેશાં યોગ્ય ભાત ચડાવવાવો, જેને અક્ષત કહે છે.

સિંદૂર: સિંદૂરનો ઉપયોગ ડ્રેસિંગ માટે થાય છે, જે બધી દેવીઓને અર્પણ કરવામાં આવે છે. ભગવાન શિવ સ્વસ્થ હોવાને કારણે, સિંદૂર ચડાવતા નથી.નાળિયેર: શિવલિંગ પર નાળિયેર પાણી પણ ચડાવવામાં આવતું નથી. ખરેખર, શાસ્ત્રો અનુસાર નાળિયેરને દેવી લક્ષ્મીનું પ્રતિક માનવામાં આવે છે. દેવી લક્ષ્મી ભગવાન વિષ્ણુ સાથે સંબંધિત છે, તેથી ભગવાન શિવને નાળિયેર ક્યારેય ચડાવવામાં આવતા નથી.

શંખ: ભગવાન શિવની ઉપાસનામાં શંખનો ઉપયોગ ક્યારેય થતો નથી. શંખચુડ નામનો રાક્ષસ ભગવાન વિષ્ણુનો ભક્ત હતો, જેને ભગવાન શિવ દ્વારા વધ કરવામાં આવ્યો હતો. શંખને શંખચુરનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે. આ જ કારણ છે કે ભગવાન શિવની ઉપાસના અને પૂજા દરમિયાન શંખનો ઉપયોગ થતો નથી.તુલસી: હિન્દુ ધર્મમાં તુલસીનું વિશેષ મહત્વ છે. પરંતુ શિવલિંગને અર્પણ કરવાની મનાઈ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *