વાયરલ વિડીઓ

PM મોદી ની વોકલ -લોકલ ની મિસાલ આ મહિલા બની,આજે 1 k થી વધારે લોકો ને શીખવાડે છે આ હુન્નર

આપ શેર કરી શકો છો

આપણે બધાં ઢીંગલી અને કઠપૂતળીની બાળપણની યાદો રાખીએ છીએ, પરંતુ ઝારખંડના રાંચીમાં રહેતી શોભા કુમારીએ આ ઢીંગલીઓને તેના જીવનની shાલ બનાવી છે. આજે તે તેમના ધંધાનો મહત્વપૂર્ણ ભાગ છે. શોભા કુમારી પીએમ મોદીએ આપેલા વોકલ ફોર લોકલ મંત્રનો ઉત્તમ ઉદાહરણ બનીને દેશના અન્ય લોકોને પ્રભાવિત કરી રહી છે.

શોભા કહે છે કે તેના માતાપિતા ઇચ્છતા હતા કે તેણી આત્મનિર્ભર રહે. તેણે કહ્યું કે કમાવું કે કમાવું નહીં… પરંતુ નિશ્ચિતરૂપે કોઈ કુશળતા તમારા હાથમાં રાખો. આવી સ્થિતિમાં મને આ કામમાં રસ હતો, તેથી મેં તેને નજીકથી શીખી લીધું. શોભા કુમારીએ આ કંપની શ્રીૃષ્ણ હેન્ડિક્રાફ્ટ નામથી બનાવી હતી અને શરૂઆતથી, તેમાં 40 થી વધુ મહિલાઓ ઉમેરવામાં આવી છે. આ મહિલાઓ ઘરના કામકાજને હલ કરે છે અને ઢીંગલી બનાવવામાં મદદ કરે છે.

તેઓ સુતરાઉ કાપડમાં લાકડાની ભરણ સાથે તૈયાર થાય છે અને પછી તેને વિવિધ સામગ્રીથી બનાવે છે. શોભાએ કહ્યું કે આ lsીંગલીઓને તૈયાર કરવા માટે ખૂબ નજીકથી કામ કરવું પડશે. પછી ભલે તે ફેબ્રિકની પસંદગી, તેના કટિંગ, સીવણ, બિંદી, બંગડી અથવા અન્ય મેકઅપની વાત છે. દરેક વ્યક્તિએ ખૂબ જ મહેનત કરવી પડે છે, આજે આ ગુડીઝના વ્યવસાયને કારણે ઘણી મહિલાઓ ઘરની સંભાળ લઈ રહી છે.

શોભા કુમારીએ જણાવ્યું કે, તેના આ ધંધાને વિદેશી દેશોમાં પણ એક અલગ ઓળખ મળી છે. આ હોવા છતાં, તેમને હજુ સુધી ઝારખંડના ઉદ્યોગ વિભાગ તરફથી કોઈ સહાય મળી નથી. તેમને રાંચીની આદિજાતિ સંશોધન સંસ્થા વતી દર્શાવવા માટેનો પ્રતિસાદ મળ્યો છે, જ્યાં મુલાકાતીઓ પ્રભાવિત છે અને તેમનો સંપર્ક કરે છે. શોભા કુમારી કહે છે કે, જો તેને આ બાબતમાં સરકાર તરફથી થોડી આર્થિક મદદ મળે તો આ ધંધાનો વ્યાપ વધુ વધારી શકાય છે. આનાથી ઘરે બેઠેલી મહિલાઓને રોજગાર પણ મળી શકે છે.

સોભા કુમારીની આ lીંગલી જવાહરલાલ નહેરુ મ્યુઝિયમ અને આઇટીઓ, દિલ્હીના કોલકાતા મ્યુઝિયમમાં પણ સ્થાપિત કરવામાં આવી છે. જે લોકો તેમને અહીં જુએ છે તે તેમનાથી પ્રભાવિત થાય છે અને શોભા કુમારીનો પણ સંપર્ક કરે છે. હાથથી બનેલી આ lsીંગલીઓની કિંમત 1500 રૂપિયાથી શરૂ થાય છે. તમને જણાવી દઇએ કે આ દરેક lsીંગલી બનાવવામાં 20 કલાકની મહેનત લાગે છે.

તે જાણીતું હશે કે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ કોરોનાવાયરસ હેઠળના લોકડાઉન દરમિયાન વોકલ માટે લોકલનો મંત્ર આપ્યો હતો. આવી સ્થિતિમાં ઝારખંડની રાંચીની શોભા કુમારી આ મંત્રને સંપૂર્ણ રીતે બંધ બેસે છે. આજે તેનો આ ધંધો પણ સ્થાનિક છે અને ધીરે ધીરે તે પણ અવાજ ઉઠાવતો જાય છે. આ માટે રાજ્ય સરકાર તેમની આ વ્યવસાયમાં મદદ કરે તે જરૂરી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *