ઈતિહાસ

આજે તમને જણાવીશું કે વિશ્વની સૌથી ધનિક રાજકુમારી કોણ હતી, જેમણે ચાંદની ચોકની ડિઝાઇન તૈયાર કરી હતી

આપ શેર કરી શકો છો

મોગલ યુગની મોટાભાગની સ્ત્રીઓ આવા લોકો છે, જેના વિશે લોકો જાણતા પણ નથી, પરંતુ તેમાંની કેટલીક એવી પણ છે, જેમને ઇતિહાસ આજે પણ યાદ છે. મુમતાઝ મહેલ, નૂરજહાં અને જહાં આરાના નામ પહેલા આવે છે. શું તમે જાણો છો કે વિશ્વની સૌથી ‘શ્રીમંત’ શહેજાદી મુગલ બાદશાહની પુત્રી હતી? હા, ઇતિહાસકારો પણ એવું જ કંઈક કહે છે. આ શ્રીમંત રાજકુમારીનું નામ આરા હતું, જે મોગલ બાદશાહ શાહજહાં અને મુમતાઝ મહેલની મોટી પુત્રી હતી.

general-knowledge-history-of-jahan-ara--the-richest-princess-in-the-world-daughter-of-mughal-emperor-shah-jahan

એવું કહેવામાં આવે છે કે બાદશાહ શાહજહાંએ જહાં આરા માટે છ લાખ રૂપિયાનું વલણ નક્કી કર્યું હતું. સ્ટાન્ડપેન્ડ એટલે જાળવણી માટે આર્થિક સહાય. તે સમયે, જ્યાં આરા ફક્ત 14 વર્ષની હતી. આ વૃત્તિ પ્રાપ્ત કર્યા પછી, તે માત્ર મુગલ યુગ જ નહીં, પણ વિશ્વની સૌથી ધનિક રાજકુમારી બની ગઈ.

ઇતિહાસકારોના મતે, મુમતાઝ મહલના મૃત્યુ પછી, તેની બધી સંપત્તિનો અડધો ભાગ આરને આપવામાં આવ્યો હતો જ્યાં બાકીનો અડધો ભાગ અન્ય બાળકોમાં વહેંચવામાં આવ્યો હતો. એવું કહેવામાં આવે છે કે તેની પાસે કરોડોની સંપત્તિ અને સંપત્તિ હતી. તે સમયે, એક લાખ રૂપિયા પણ આજે અબજો અને ટ્રિલિયનની બરાબર છે જ્યારે અરાને વાર્ષિક રૂપે દર વર્ષે 10 લાખ રૂપિયા મળે છે.

તમે દિલ્હીના ચાંદની ચોક બજાર વિશે સાંભળ્યું જ હશે, પરંતુ તમને ખબર નહીં હોય કે ચાંદની ચોકની ડિઝાઇન જ્યાં આરાની રચના કરવામાં આવી હતી. એટલું જ નહીં, તેમણે શાહજહાનાબાદમાં ઘણી ઇમારતો પણ બનાવી હતી. જો કે, આ અંગે ઇતિહાસકારોમાં મતભેદો છે. જહાં આરાએ પર્સિયનમાં પણ બે પુસ્તકો લખ્યા હતા.

general-knowledge-history-of-jahan-ara--the-richest-princess-in-the-world-daughter-of-mughal-emperor-shah-jahan

જ્યાં આરાનો નાનો ભાઈ ઔરંગઝેબ, છઠ્ઠા મુગલ બાદશાહ ઔરંગઝેબે તેને અને તેના સમ્રાટ શાહજહાંને અનુગામીની લડાઇમાં તેના ભાઈ દારા શિકોહને ટેકો આપવા આગ્રા ફોર્ટ ખાતે કેદ કર્યો હતો. જો કે શાહજહાંના મૃત્યુ પછી ઔરંગઝેબ અને જહાં આરા વચ્ચે સંવાદિતા હતી અને ઔરંગઝેબે તેમને રાજકુમારીની મહારાણીનું બિરુદ આપ્યું. જહાનારા જીવનભર અપરિણીત રહ્યા અને 1681 એડીમાં 67 વર્ષની વયે અવસાન પામ્યા. તેમની સમાધિ હઝરત નિઝામુદ્દીન લીયાની દરગાહ પાસે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *