સ્વાસ્થ્ય

જો તમે પણ હસવામાં આળસ રાખો છો તો જાણી લો માત્ર 10 મીનિટ ખુલીને હસવાથી શું શું ફાયદાઓ મળે છે…

આપ શેર કરી શકો છો

તમે અંતે મન ખુલીને ક્યારે હસ્યા છે કઈ યાદ છે. બની શકે છે વિચારવું પડે. આ વ્યસ્ત અને તણાવભર્યા જીવનમાં આપણે હસવાનું જ ભૂલી ગયાં છે. ત્યારે સૌ કોઈ જાણીએ છીએ કે હસવું આપણાં માટે કેટલું જરૂરી છે. હસવાથી ન ફક્ત રોજ રહેનારૂ તણાવ દૂર થાય છે, પરંતુ આપણે રોજિંદા કામને પણ ઉર્જા સાથે કરી શકીએ છીએ.

આમ તો કહેવામાં આવે છે કે લાફ્ટર ઈઝ ધ બેસ્ટ મેડિસિન. આ વાત સાચી છે હસવાથી સારી કોઈ દવા નથી. હસવાથી ન ફક્ત આરોગ્ય પરંતુ સુંદરતા પણ નિખરવા લાગે છે. આ આપણી ફિઝિકલ, મેન્ટલ અને ઈમોશનલ હેલ્થને સારી રાખે છે, એટલા માટે જીવનના પડકારોમાં ફસાયને ક્યારે હસવાનું ન છોડવું જોઈએ. વર્લ્ડ લાફ્ડર ડેના અવસર પર આજે અમે તમને જણાવીશું કે 10 મીનિટ મન ખુલીને હસવાથી તમને કેટલા ફાયદા થાય છે.

હસવાના ફાયદા રોજ થોડી ક્ષણ હસવાથી કેટલા ફાયદા છે તમે વિચારી પણ નહીં શકો. એક સારી સ્મિત મોડે સુધી પણ તમને ફાયદા પહોચાડે છે. જીવનમાં કેટલી પણ મુશ્કેલી કેમ ન આવી જાય, વધું સમય નહીં તો થોડીક ક્ષણ હસવા માટે સમય જરૂર નીકાળો. બની શકે છે માનસિક રીતે આ તમને હળવું અનુભવ ન કરાવે પરંતુ હસવાથી શારીરિક રીતે ખૂબ બદલાવ આવશે, આ વાતની સંપૂર્ણ ગેરન્ટી છે. હવે જાણીએ હસવાની ફાયદા વિશે…

પોઝિટિવ એનર્જી આપો હસી મજાક કરવાથી હૃદયનો બોઝ તે હળવો થાય છે. સાથે જ ખુલીને હસવાથી તમારી અંદર સકારાત્મક ઉર્જાનો સંચાર પણ થાય છે. થોડી ક્ષણ સુધી શાંતિ અનુભવશો. એક સકારાત્મક વ્યક્તિ પોતાના ચારો તરફ પણ ખુશીઓ ફેલાવે છે. એટલા માટે ખૂબ હસો અને તમારી આજુબાજુ પણ ખુશીઓ ફેલાવો.

રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં સુધારો એક રિસર્ચની માનીએ તો સારૂ ઓક્સિજન કેન્સર વાળી કોશિકાઓ અને બેક્ટેરિયાને નષ્ટ કરી દે છે. જણાવી દઈએ કે હસવાથી ઓક્સિજન સારા પ્રમાણમાં મળે છે, આથી રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં મજબૂત થાય છે.

રોગથી બચાવ હસવાથી અનેક રોગ હંમેશા માટે ગાયબ થઈ જાય છે. ખાસ કરીને ડાયાબિટીસ, તણાવમાં રહેનારા લોકોને તેનાથી ખૂબ ફાયદા થાય છે. હસવાથી ગંભીર રોગોથી છુટકારો તો નથી મળતો, પરંતુ વ્યક્તિમાં તેના લક્ષણોથી લડવાની હિંમત અવશ્ય મળવા લાગે છે.

બ્લડ સર્ક્યુલેશન સારૂ કરો તમે કદાચ નથી જાણતા પરંતુ હસવાનું સીધું કનેક્શન બ્લડ સર્ક્યુલેશનથી છે. થોડી ક્ષણ જ ખરી પરંતુ હસીને પોતાના બ્લડ સર્ક્યુલેશનમાં સુધારો કરી શકાય છે. એટલું જ નહીં હસવાથી સ્નાયુઓને આરામ મળે છે અને હૃદય સુધી પહોચનારી ધમનીઓમાં લોહીનો સંચાર સારો થાય છે, જેથી ક્યારેય દિલની બીમારી નથી થતી.

તણાવ ઓછું કરો થોડું હસવું તમારૂ તણાવ દૂર કરી શકે છે. ખુલીને હસવાથી તમે દિવસભરના તણાવને ભૂલી શકો છો. એટલું જ નહીં તમને બ્લડ પ્રેશર, હાર્ટ રેટને સામાન્ય બનાવી રાખવામાં મદદ મળે છે.

અંગોને ઉત્તેજિત કરો હસવું તમારી ઓક્સિજન યુક્ત હવાના સેવનને વધારે છે, હૃદય, ફેફસા, અને સ્નાયુઓને ઉત્તેજિત કરે છે અને મસ્તિષ્ક દ્વારા ચાલુ એન્ડોર્ફિનને વધારવાનું કામ કરે છે.

સ્થિતિમાં થશે સુઘાર ઘણાં લોકો જૂની બીમારીઓના કારણ તણાવનો અનુભવ કરવા લાગે છે. તેના ચહેરાથી હસવું ગુમ થઈ જાય છે. પરંતુ હસવાથી ચિંતા દૂર થાય અને દરેક ક્ષણ ખુશીનો અનુભવ કરો છો.

જો તમારા જીવનથી હસવું ગાયબ થઈ ગયું છે, તો થોડા આગળ વધો અને હસીને જુઓ. હસવાથી તમે કેવો અનુભવ કરો છો, ખરેખર બીજીવાર તમે ખામોસ રહેવાની જગ્યાએ હસવું અને સ્મિત કરવાનું પસંદ કરશો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *