ધાર્મિક લેખ

જાણો ભારતમાં હનુમાનજીની 5 સૌથી મોટી મૂર્તિઓ ક્યાં આવેલી છે, અને શું છે તેનું મહત્વ.

આપ શેર કરી શકો છો

આ વિશાળ પ્રતિમા પંજાબના અમૃતસરના રામાતીર્થ મંદિરમાં સ્થાપિત છે. આ પ્રતિમાની ઉંચાઈ 24.5 મીટર એટલે કે 80 ફુટ છે. મૂર્તિ અમૃતસરથી માત્ર 12 કિલોમીટર દૂર આવેલા રામાથીર્થ મંદિરના વાલ્મીકી સંકુલમાં સ્થિત છે. એવું માનવામાં આવે છે કે અહીં વાલ્મિકીનો આશ્રમ હતો, જ્યાં સીતાજી રહેતા હતા અને અહીં જ લવ અને કુશનો જન્મ થયો હતો. અહીં રામાતીર્થ સરોવર પણ અહીં છે.

મહારાષ્ટ્રના નંદુરામાં હનુમાનજીની વિશાળ મૂર્તિ 32 મીટર લાંબી છે. જોકે, તે 105 ફૂટ પર વિશ્વની ત્રીજી સૌથી મોટી પ્રતિમા છે. હનુમાનની ગદા 30 ફૂટ લાંબી છે. તેની છાતી લગભગ 70 ફુટ પહોળી છે. નંદુરા એ મહારાષ્ટ્રનું એક નાનું શહેર છે,

જે બુલધન જિલ્લામાં આવે છે. નંદુરા ગામ શેગાંવના પ્રખ્યાત તીર્થસ્થાનથી 50 કિમી દૂર છે. શેગાંવથી જલગાંવ જવાના માર્ગમાં, નંદુરા ખામગાંવથી થોડા કિલોમીટર આગળ છે. મૂર્તિ જોવા માટે ગામની અંદર જવાની જરૂર નથી. રસ્તાની એકતરફ મૂર્તિ હાઇવે પર જ સ્થાપિત થયેલ છે.

ઇન્દોરના પિત્રુ પર્વત પર સ્થાપિત પિટેશ્વર હનુમાન જીની પ્રતિમાનું વજન 108 ટન છે અને તે 71 ફૂટ ઉંચી છે. આ પ્રતિમા સોના, ચાંદી, પ્લેટિનમ, પારો, એન્ટિમોની, જસત, સીસા અને ટીનથી બનેલી છે, એટલે કે ઓક્ટેહેડ્રોન જે આરાધનાના સંદર્ભમાં શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે.

આ મૂર્તિ ગલાવ ઋષિ (ગ્વાલિયર) ની જમીનમાં બનાવવામાં આવી હતી અને ત્યારબાદ તેને લાવવામાં આવી હતી અને ઘણા ભાગોમાં સ્થાપિત કરવામાં આવી હતી. આ હનુમાનજીની ઉપરનો છત્ર 18 ફુટનો છે અને હનુમાનજીની ગદા 45 ફૂટ લાંબી છે. મૂર્તિની સામે પંચ ધાતુથી બનેલી રામાયણ છે. આ મૂર્તિની વિચિત્રતા એ છે કે તે ભારતની પ્રથમ વિશાળ બેઠક મૂર્તિ છે, તે વિશ્વની સૌથી મોટી મેટલ શિલ્પ છે.

દિલ્હીના કેરોલ બાગમાં હનુમાનની મૂર્તિ વિશે દેશભરના લોકો જાણે છે. કારોલ બાગ મેટ્રો સ્ટેશન નજીક હનુમાનજીની આ 108 ફૂટ લાંબી પ્રતિમા વિશ્વની સૌથી મોટી સ્વચાલિત પ્રતિમા છે. શ્રીરામ-સીતા તેમના હાથની પાછળ હનુમાનજીની છાતીમાં બિરાજમાન છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે એક સંત નાગાબાબા સેવાગિરિ ઘણા લાંબા સમય પહેલા અહીં હતા. ભગવાન શ્રીરામના આદેશ મુજબ,

તેમણે વર્ષ 1994 થી હનુમાનજીની મૂર્તિ અને મંદિરનું નિર્માણ શરૂ કર્યું હતું, જે સતત 13 વર્ષ સુધી ચાલુ રહ્યું અને 2 એપ્રિલ 2007 ના રોજ પૂર્ણ થયું. મંગળવાર અને શનિવારે સવારે 8.15 વાગ્યે, આ મૂર્તિને જોવા માટે લોકો અહીં આવે છે.

હિમાચલ પ્રદેશના શિમલામાં 33 મીટરની ઉંચાઈવાળા હનુમાનની વિશાળ પ્રતિમા છે. તે108 ફૂટની ઉંચાઈ ધરાવતી એશિયાની સૌથી ઉંચી પ્રતિમા માનવામાં આવે છે. આ મૂર્તિ શિમલાના જાખુ મંદિરમાં બનાવવામાં આવી હતી.

આ પ્રતિમા 2,296 ફૂટની ઉંચાઈ ધરાવે છે. સાડા ​​આઠ હજાર ફૂટની ઉંચાઈએ સ્થાપિત આ પ્રતિમા માં એક ઇતિહાસ છે. એચ.સી. નંદા ટ્રસ્ટ દ્વારા નવેમ્બર 2010 માં આ પ્રતિમા બનાવવામાં આવી હતી. મૂર્તિના લોકપર્ણના સમયે અભિષેક બચ્ચન અને તેની બહેન શ્વેતા બચ્ચન નંદા પણ હાજર હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *