ધાર્મિક લેખ

જાણો ઓમકારેશ્વર જ્યોતિર્લિંગના પૌરાણિક ઇતિહાસ વિષે, જ્યાં સ્વયં બિરાજમાન છે ભગવાન શંકર…

આપ શેર કરી શકો છો

એવું કહેવામાં આવે છે કે, આ તટ ૐ આકારનો છે. અહીં, માટીથી બનેલા 18 શિવલિંગ છે, જેને દરરોજ અહિલ્યાબાઈ હોલકર તરફથી નર્મદા નદીમાં વિસર્જન કરવામાં આવે છે. મંદિરનું મકાન પાંચ માળનું છે. આ જ્યોતિર્લિંગ પંચમુખી છે. લોકો માને છે કે, ભગવાન શિવ ત્રણ લોકનું ભ્રમણ કરે છે અને અહીં વિશ્રામ કરે છે.

તેથી જ દરરોજ રાત્રે ભગવાન શંકરની શયન આરતી અહીં કરવામાં આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે, અહીં આવવાથી ભક્તોના બધા જ દુઃખો દૂર થઈ જાય છે. એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે, તમે બધા તીર્થધામોની જાત્રા કરી શકો છો પરંતુ ઓમકારેશ્વરને જોયા વિના તે બધી જાત્રા અધૂરી છે. એટલા માટે અહીં દૂર-દૂરથી ભક્તો મોટી સંખ્યામાં આવે છે.

પછી તેણે ભગવાન શિવની પૂજા કરવાનું નક્કી કર્યું. જ્યાં સર્વશક્તિમાન ઓમકાર અસ્તિત્વમાં છે, તેમણે શિવલિંગની સ્થાપના કરી અને ખુશહાલ હૃદયથી 6 મહિના સુધી સતત પૂજા-અર્ચના કરી. આ રીતે ભગવાન શિવ પ્રસન્ન થયા અને ત્યાં પ્રગટ થયા. તેમણે વિંધ્યાને કહ્યું કે હું તમરાઠી ખૂબ જ ખુશ છું. તમે કોઈપણ વરદાન માંગી શકો છો.

ત્યારે વિંધ્યાએ કહ્યું કે, જો તમે ખરેખર મારાથી પ્રસન્ન છો, તો મને બુદ્ધિ આપો, જે તમારા કામને સાબિત કરશે. ત્યારે શિવજીએ તેમને કહ્યું કે હું તમને અનુદાન આપું છું કે તમે જે પ્રકારનું કાર્ય કરવા માંગો છો તે થાય છે. વરરાજાને અર્પણ કર્યા પછી, કેટલાક દેવ-મુનિઓ પણ ત્યાં આવ્યા. તે બધાએ ભગવાન શિવની પૂજા કરી અને પ્રાર્થના કરી કે ભગવાન! તમે કાયમ માટે અહીં બિરાજો.

આદી શંકરા ગુફા વિશે એવી દંતકથા પણ છે કે આ ગુફામાં આદી શંકરા તેમના ગુરુજી ગોવિંદ પદાચાર્યને મળ્યા. આજે પણ, આ ગુફા શિવ મંદિરની નીચે સ્થિત છે, જેમાં આદી શંકરાની છબી જોવા મળે છે. આ પવિત્ર સ્થાનની ભૂમિ પર પગ મૂકતાંની સાથે જ ભક્તોની સમસ્યાઓ અદૃશ્ય થઈ જાય છે. અહીં એવું લાગે છે કે તમે ભગવાન શિવને જોયો હશે અને તમે ભગવાન શિવને જોયો હશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *