ધાર્મિક લેખ

આ જગ્યાએ છે સાક્ષતા માઁ લક્ષ્મીજીનો વાસ, જાણો ક્યાં આવેલી છે આ જ્ગ્યા, તસવીરોમાં કરો દર્શન….

આપ શેર કરી શકો છો

વિદ્યા અને સંગીતની દેવી દેવી સરસ્વતીને શત્રુપ પણ કહેવામાં આવે છે આ સિવાય માતા સરસ્વતીને વાણી, વાગદેવી,ભારતી,શારદા,વાગેશ્વરી,શુકલવર્ણ,શ્વેત વસ્ત્રધારિની,વીણાવદનાટટપરા અને સ્વેત્પદામાસન તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે એવું પણ માનવામાં આવે છે કે માતા સરસ્વતીની પૂજા કરવાથી મૂર્ખ વ્યક્તિ પણ વિદ્વાન બને છે.

માતા સરસ્વતીને વેદ ઉપનિષદ રામાયણ મહાભારત, દેવી ભાગવત પુરાણ કાલિકા પુરાણ વૃહત નંદિકેશ્વર પુરાણ અને શિવ પુરાણમાં ઉલ્લેખ મળે છ દેવી ભાગવત અનુસાર દેવી સરસ્વતીનો જન્મ વૈકુંઠના ગોલોકામાં રહેતા ભગવાન શ્રી કૃષ્ણની જીભથી માનવામાં આવે છે.

દેવી માતા સરસ્વતીના ભારતના સૌથી પ્રાચીન દેવતા દંડકારણ્યમાં છે આંધ્રપ્રદેશ સ્થિત દંડકારણ્યની સ્થાપના વીષિ વેદ વ્યાસ જીએ કરી હતી દંડકરન્યાના અદિલાબાદ જિલ્લાના મુધોલ વિસ્તારમાં આવેલા બાસાર ગામમાં માતા સરસ્વતીના સૌથી પ્રાચીન મંદિરની સ્થાપના કરવામાં આવી છે આ મંદિર ગોદાવરી નદીના કાંઠે આવેલું છે બાસાર ગામમાં સ્થિત માતા સરસ્વતીના પ્રાચીન મંદિર વિશે કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે મહર્ષિ વેદ વ્યાસ શાંતિ માટે તીર્થયાત્રા પર ગયા હતા.

મંદિરમાં કેન્દ્રિય પ્રતિમા સરસ્વતીજીની તેમજ લક્ષ્મીજીની છે પદ્માસન મુદ્રામાં માતા સરસ્વતીની 4 ફૂટ ઉંચી પ્રતિમાને મંદિરમાં પવિત્ર કરવામાં આવી છે. મંદિરમાં એક આધારસ્તંભ પણ છે જેમાં સંગીત બહાર આવે છે તેમાંથી સાત સંગીત સાંભળી શકાય છે અક્ષર આરાધના એક વિશેષ ધાર્મિક સમારોહ મંદિરમાં યોજવામાં આવ્યો છે આમાં બાળકો પોતાનો અભ્યાસ શરૂ કરતા પહેલા લાવવામાં આવે છે મંદિરમાં હળદરનો પ્રસાદ ચઢાવવામાં આવે છે.

માતા સીતાના આભૂષણો ખડકમાં રાખવામાં આવ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *