ધાર્મિક લેખ

હનુમાનજી ના પણ હતા 4 ભાઈ, જાણો કેવી રીતે નામ પડ્યું બજરંગબલી..

આપ શેર કરી શકો છો

હનુમાનજી પાંચ ભાઈઓમાં મોટા હતા: હનુમાનજીને પણ પાંચ ભાઈઓ હતા. પુરાણોમાં વનરાજ કેસરીના છ પુત્રોનો ઉલ્લેખ છે અને તેમાંથી હનુમાન સૌથી મોટા હતા. તેના બાકીના પાંચ ભાઇઓ પણ પરણ્યા હતા. હનુમાનજીના પાંચ ભાઇઓમાં મતિમાન, શ્રુતિમાન, કેતુમન, ગતિમાન અને ધૃતીમાનનો સમાવેશ થાય છે. તેથી, તેના ભાઈઓની વંશ હજુ પણ ચાલુ છે.

બજરંગબલી ભગવાન શિવનો 11 મો અવતાર છે : હનુમાનજીની માતા અપ્સરા હતી પરંતુ ઋષિએ તેમની માતા અંજનાને શ્રાપ આપ્યો હતો કે જ્યારે પણ તે કોઈને પ્રેમ કરશે, ત્યારે તેનું મોં વાંદરા જેવું થઈ જશે. પછી તેમણે આ શ્રાપથી મુક્તિ માટે ભગવાન બ્રહ્માને પ્રાર્થના કરી.

હનુમાનનો અર્થ થાય છે વિકૃત જડબા: સંસ્કૃત હનુ એટલે જડબા અને માન એટલે વિકૃત. એકવાર ભગવાન હનુમાને ફળ રૂપે સૂર્ય ખાધો હતો, ગુસ્સે થયા પછી ભગવાન ઇન્દ્રએ બાળક મારુતિ પર વજ્રથી પ્રહાર કર્યો હતો,

જેનાથી તેમના જડબાને નુકસાન પહોંચ્યું હતું અને ત્યારબાદ તે બેભાન થઈ ગયા હતા, ત્યારબાદ તેનું નામ હનુમાન રાખવામાં આવ્યું.

ત્યારે બ્રહ્માજીએ તેઓને પૃથ્વી પર માનવી તરીકે જન્મ લેવાની રીત જણાવી અને પછી અંજનાએ વાંદરાઓના રાજા કેસરી સાથે પ્રેમ કર્યો અને બંનેના લગ્ન થઈ ગયા. અંજના ભગવાન શિવના પ્રખર ભક્ત હતા અને તેમની ભક્તિથી પ્રસન્ન થયા, ભગવાન શિવએ તેમને પુત્ર તરીકે જન્મ લેવાનું વરદાન આપ્યું. હનુમાન જીનો જન્મ શિવનો 11 અવતાર માનવામાં આવે છે

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *